Đồng chí Nguyễn Văn Nên

Họ và tên: Nguyễn Văn Nên

Ngày sinh: 14/7/1957

Quê quán: Tây Ninh

Dân tộc: Kinh

Chức vụ: 

Ủy viên Bộ Chính trị khóa XIII

Bí thư Trung ương Đảng khóa XII

Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, XII, XIII

Đại biểu Quốc hội khóa XIV

Bí thư Thành ủy thành phố Hồ Chí Minh.

TÓM TẮT QUÁ TRÌNH CÔNG TÁC

4/1975-9/1985: Chiến sỹ Cảnh sát hình sự; Đội trưởng hình sự Công an huyện Gò Dầu.

10/1985-12/1987: Huyện ủy viên, Bí thư Chi bộ, Phó trưởng Công an huyện Gò Dầu.

01/1988-2/1989: Quyền Trưởng Công an huyện Gò Dầu.

Tháng 3/1989-12/1991: Ủy viên Thường vụ Huyện ủy, Trưởng Công an huyện Gò Dầu.

01/1992-4/1996: Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện Gò Dầu.

4/1996-8/1999: Tỉnh ủy viên, Bí  thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện Gò Dầu.

8/1999-01/2001: Tỉnh ủy viên, Trưởng ban, Ban Tổ chức chính quyền tỉnh Tây Ninh.

2/2001-5/2004: Ủy viên Thường vụ, Trưởng ban, Ban Tổ chức Tỉnh ủy Tây Ninh.

6/2004-1/2005: Ủy viên Thường vụ, Trưởng ban, Ban Tổ chức Tỉnh ủy Tây Ninh, kiêm Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng Ban Bảo vệ sức khỏe.

2/2005-3/2006: Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND, Trưởng ban, Ban Tổ chức Tỉnh ủy Tây Ninh.

3/2006-8/2010: Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ  tịch UBND tỉnh Tây Ninh.

9/2010-7/2011: Bí thư Tỉnh ủy Tây Ninh.

7/2011-2/2013: Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Thường trực Ban Chỉ đạo Tây Nguyên.

3/2013: Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Tuyên giáo Trung ương.

14/11/2013: được Quốc hội khóa XIII, kỳ họp thứ 6, phê chuẩn giữ chức vụ Bộ trưởng, Chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ.

01/2016: Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng, được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng. Tại Hội nghị lần thứ nhất Ban Chấp hành Trung ương Đảng, được bầu vào Ban Bí thư Trung ương Đảng.

02/2016: Được Bộ Chính trị phân công giữ chức vụ Chánh Văn phòng Trung ương Đảng.

10/2020: Được bầu giữ chức Bí thư Thành ủy thành phố Hồ Chí Minh.

01/2021: Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng, được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương. Tại Hội nghị lần thứ nhất BCHTW, được bầu vào Bộ Chính trị khóa XIII./.

Phản hồi

Các tin khác

Mới nhất