Đồng chí Trần Thanh Mẫn

Họ và tên: Trần Thanh Mẫn

Ngày sinh: 12/8/1962

Quê quán: xã Thạnh Xuân, huyện Châu Thành A, tỉnh Hậu Giang

Dân tộc: Kinh

Tôn giáo: Không

Chức vụ: 

Ủy viên Bộ Chính trị khóa XIII

Bí thư Trung ương Đảng khóa XII

Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X (dự khuyết), XI, XII, XIII

Đại biểu Quốc hội khóa XIII, XIV

Chủ tịch kiêm Tổng Thư ký Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam

Phó Chủ tịch Quốc hội

Trình độ lý luận chính trị: Cử nhân

Chuyên môn: Tiến sĩ Kinh tế

Huân chương Lao động hạng Nhất, Nhì, Ba; Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Ba,

Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ.

 

TÓM TẮT QUÁ TRÌNH CÔNG TÁC

7/1979 - 11/1981: Cán bộ Huyện đoàn, Ủy viên Ban chấp hành Huyện đoàn, Chánh Văn phòng Huyện đoàn Châu Thành, tỉnh Hậu Giang;

12/1981 - 10/1984: Ủy viên Ban Thường vụ, Phó Bí thư thường trực Huyện đoàn Châu Thành, tỉnh Hậu Giang;

11/1984 - 12/1987: Huyện ủy viên, Bí thư Huyện đoàn Châu Thành, tỉnh Hậu Giang;

01/1988 - 7/1992: Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh đoàn, Phó Bí thư Tỉnh đoàn Hậu Giang;
8/1992 - 6/1994: Bí thư Tỉnh đoàn Cần Thơ, đại biểu HĐND tỉnh Cần Thơ nhiệm kỳ 1989 - 1994;

7/1994 - 11/1999: Ủy viên Ủy ban nhân dân tỉnh, Ủy viên Ban cán sự Đảng UBND tỉnh, Chánh Văn phòng UBND tỉnh, Bí thư Đảng ủy Văn phòng UBND tỉnh Cần Thơ;

12/1999 - 12/2003: Tỉnh ủy viên, Ủy viên Ban cán sự Đảng UBND tỉnh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Cần Thơ;

01/2004 - 12/2005: Ủy viên Ban Thường vụ Thành ủy lâm thời,Bí thư Quận ủy Bình Thủy, Đại biểu HĐND thành phố Cần Thơ nhiệm kỳ 2004 - 2009;

01/2006 - 25/2/2008: Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X, Ủy viên Ban thường vụ Thành ủy, Bí thư Quận ủy Bình Thủy;

26/2/2008 - 18/3/2008: Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X, Phó Bí thư Thành ủy, Bí thư Quận ủy Bình Thủy;

19/3/2008 - 12/2010: Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X, Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch Ủy ban Nhân dân thành phố Cần Thơ;

01/2011 - 8/2/2011: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch Ủy ban Nhân dân thành phố Cần Thơ;

9/02/2011 - 14/4/2011: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch Ủy ban Nhân dân thành phố Cần Thơ;

4/2011 - 9/2015: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, Bí thư Thành ủy, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội khóa XIII, đơn vị thành phố Cần Thơ;

10/2015 - 12/2015: Ủy viên Ban chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, Ủy viên Đảng đoàn, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội khóa XIII đơn vị thành phố Cần Thơ;

01/2016 - 13/4/2016: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XII, Ủy viên Đảng đoàn, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội khóa XIII đơn vị Cần Thơ;

14/4/2016 - 9/2016: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XII, Phó Bí thư Đảng đoàn, Phó Chủ tịch kiêm Tổng Thư ký Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, Đại biểu Quốc hội khóa XIV, đơn vị Cần Thơ;

10/2016 đến nay: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XII, Phó Bí thư Đảng đoàn, Phó Chủ tịch kiêm Tổng Thư ký Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, Bí thư Đảng ủy Cơ quan Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, Đại biểu Quốc hội khóa XIV, đơn vị Cần Thơ;

6/2017: Được Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam hiệp thương cử giữ chức vụ Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam.

09/5/2018: Tại Hội nghị lần thứ 7 Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XII), đồng chí được bầu bổ sung vào Ban Bí thư Trung ương Đảng khóa XII.

01/2021: Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng, được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương. Tại Hội nghị lần thứ nhất BCHTW được bầu vào Bộ Chính trị khóa XIII.

4/2021: Tại kỳ họp thứ 11 Quốc hội khóa XIV, được bầu giữ chức Phó Chủ tịch Quốc hội nước CHXHCN Việt Nam./.

 

Phản hồi

Các tin khác

Mới nhất